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HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN, 

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

KWENYE SIKU YA KUINGIZWA KAZINI KWA ASKOFU 

DKT ALEX GEHAZ MALASUSA KUWA MKUU WA 

KANISA LA KIINJILI LA KILUTHERI TANZANIA (KKKT), 

TAREHE 21 JANUARI 2024 

 

Mhashamu Baba Askofu Dkt. Alex Gehaz Malasusa, Mkuu wa 

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT); 

Mhashamu Askofu Dkt. Fredrick Shoo, Mkuu wa Kanisa mstaafu; 

Pamoja na wenzi wenu; 

Mheshimiwa Dkt Tulia Ackson, Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

Waheshimiwa Mawaziri mliopo; 

Katibu Mkuu Kiongozi; 

Katibu wa Chama cha Mapinduzi na Viongozi wenu wa Vyama vya 

Siasa; 

Mama Anna Mkapa, 

Mheshimiwa Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam;  

Mhashamu Askofu Johannes Ole Meliyo, Mkuu wa Kanisa la Kiinjili 

la Kilutheri Kenya (KELC); 

Mpendwa Askofu Dkt. Christian Samraj, wa Kanisa la Kilutheri la 

India Kusini; 
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Mhashamu Askofu Dkt Yonas Dibisa – Makamu wa Rais wa 

Shirikisho la Makanisa ya Kilutheri Duniani (Lutheran World 

Federation); 

Mpendwa Mch. Dkt. Fidon Mwombeki, Katibu Mkuu wa Baraza la 

Makanisa Barani Afrika (All Africa Conference of Churches) 

(AACC); 

Wahashamu Maaskofu wote wa KKKT na Maaskofu wa Makanisa 

mengine mliopo pamoja nasi; 

Wapendwa Maaskofu na Viongozi wengine wa dini; 

Wanachama wa Umoja wa Kiinjili wa Misioni (UEM); 

Waheshimiwa Wasaidizi wa Maaskofu; 

Wapendwa Makatibu Wakuu wa KKKT na CCT pamoja na Makatibu 

Wakuu wengine mliopo; 

Mheshimiwa Mufti pamoja na Viongozi Wakuu wa Dini mliopo;, 

Waheshimiwa Mawaziri; 

Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa;  

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa Dar es Salaam; 

Waheshimiwa Wabunge mliopo; 

Waheshimiwa Viongozi wa Serikali;  

Wageni waalikwa wenzangu;  

Washirika; 

Waandishi wa habari;  
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Mabibi na Mabwana:  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…! 

Bwana Yesu asifiwe sana…! 

 

Utangulizi 

Ndugu wana KKKT,  

Maneno matakatifu ya Biblia, katika Kitabu cha Mathayo 

Sura ya 11, Mstari wa 20 yanasema "Kwa maana popote pale 

wanapokusanyika wawili au watatu kwa jina langu, mimi 

nipo hapo kati yao". Katika mkusanyiko huu wa kumuombea 

Kiongozi wetu aliyeitwa na kuitika wito wa kulitumikia 

Kanisa, hatuko pekee yetu; Bwana Mungu yu pamoja nasi. 

Hivyo, tunayo kila sababu ya kumshukuru na kumtukuza 

Mungu kwa rehema zake zisizokoma kwa kutuwezesha 

kushuhudia ukuu wake leo hii kupitia tukio hili adhimu katika 

Kanisa la KKKT. 

Bado ninayo kumbukumbu nzuri sana ya sherehe za 

kuadhimisha miaka 60 ya KKKT zilizofanyika mjini Arusha 

mwezi Agosti mwaka 2023. Mwaliko wenu huu wa kutaka 

nijumuike nanyi tena katika tukio hili la kihistoria katika 
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utumishi wa Askofu Dkt Alex Gehaz Malasusa, umedhihirisha 

upendo wa kipekee kwangu binafsi na kwa Serikali 

ninayoiongoza. Ahsanteni sana! 

Nitumie fursa hii pia kama Mkuu wa Nchi, kuwakaribisha 

sana wageni wote waliotoka nje ya nchi ili kushuhudia tukio 

hili kubwa hapa nchini. Karibuni sana. Distinguished guests we 

warmly welcome you all to Tanzania. We are honoured and blessed to 

have you with us and it is our hope that you will enjoy your stay. You 

are welcome to Tanzania. Uwepo wa wageni hawa ni uthibitisho 

na kielelezo tosha cha mapenzi yaliyopo kwa KKKT na 

ushirikiano walioujenga na kuudumisha baina yao na Taasisi 

zingine na waumini kwa jumla. Hongereni sana!   

Pongezi 

Mhashamu Askofu Malasusa,  

Ninakumbuka mara tu ulipochaguliwa kuliongoza Kanisa 

la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), nilikuandika kupitia 

mtandao wa kijamii kukutakia kheri na kukutia moyo. Mimi 

sikukuuliza kama uko karibu na Serikali, lakini nilikutia moyo. 

Nilirejea maneno ya Biblia Takatifu, kwenye Kitabu cha 

Kumbukumbu la Torati, Sura ya 31 Mstari wa 8 yasemayo: 
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”Naye Bwana, yeye ndiye atakayekutangulia, atakuwa 

pamoja nawe, hatakupungukia wala kukuacha; usiogope wala 

usifadhaike”. Nilitumia hekima ya maneno hayo kwa 

kutambua uzito wa majukumu ya uongozi na dhima 

unayoibeba kwa Mungu na kwa waumini wa Kanisa hili. 

Kwa sie tulio kwenye uongozi, pamoja na kukupa 

hongera pia ni lazima tukupe pole na kukuombea subra, 

hekima na stahamala kwenye uongozi wako. Uwezo; uzoefu na 

kujituma kwako kumekuvusha mpaka kufikia hatua hii 

tunayoishuhudia leo hii. Natambua penye nia hapakosi njia, na 

kama hapana njia, basi Bwana atafanya njia. Niombe ukawe 

baraka kwa Kanisa hili; waumini na Taifa kwa ujumla. 

Baba Askofu, ninatambua kwamba, pamoja na kuwa 

muumini mzuri na msomi hodari wa Theolojia, uliwahi pia 

kuwa Mkuu wa KKKT kati ya mwaka 2007 hadi 2015, pale 

ulipopokea kijiti kutoka kwa Askofu Dkt. Samson Mushemba, 

Mwenyezi Mungu amrehemu. Ninatambua pia kuwa, ulikuwa 

Mkuu wa KKKT wa kwanza mwenye umri mdogo kuliko wote 

kuwahi kuliongoza Kanisa hili, ukiwa na umri wa miaka 47 tu. 

Hivyo basi, kuchaguliwa kwako leo kwa mara nyingine 

hakujaja kwa bahati mbaya, bali kumetokana na historia yako  
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na ukomavu katika uongozi wa Kanisa. Aidha, kunadhihirisha 

imani ya viongozi na waumini wenzako waliyonayo juu yako. 

Hongera sana Baba Askofu.  

Ni dhahiri kwamba, unao uzoefu, uwezo na uelewa 

mkubwa kuhusu misingi pamoja na mifumo ya uendeshaji wa 

Kanisa hili. Hivyo, waumini wa Kanisa hili na wananchi kwa 

ujumla watanufaika sana na ubobezi wako. Ninatambua wewe 

ni mtu wa maombi na mwepesi wa kujifunza kutoka kwa 

wengine. Kwa hivyo, unapopokea majukumu haya, 

ningependa kukushirikisha maneno mazuri kutoka Kitabu cha 

Mithali Sura ya 3, Mstari wa 5 na 6, yasemayo, ”Mtumaini 

Bwana kwa moyo wako wote, Wala usizitegemee akili zako 

mwenyewe; Katika njia zako zote mkiri yeye, Naye 

atayanyoosha mapito yako.” 

Kwa niaba ya Serikali, ninapenda kukuahidi ushirikiano 

wa dhati katika utekelezaji wa wito huu mkuu na katika 

majukumu yako. Kwa waumini wa KKKT na Watanzania wote 

kwa ujumla, nawasihi wakuunge mkono na kukuombea ili 

uendelee kuliongoza Kanisa hili kwa mapenzi na uaminifu 

mkubwa kama ambavyo umekuwa ukifanya.  
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Shukrani kwa Askofu Dkt Shoo 

Ndugu zangu wana KKKT, 

 Nitakuwa mchoyo wa fadhila nisipompongeza 

mtangulizi wa Baba Askofu Malasusa naye ni Mhashamu Baba 

Askofu Dkt. Fredrick Shoo. Chini ya uongozi wake alifanya 

jitihada za kuendelea kuiimarisha KKKT na leo hii 

anakukabidhi Kanisa lililo imara zaidi, na lenye mchango 

mkubwa kwa waumini na Taifa kwa ujumla. Namshukuru sana 

Askofu Dkt Shoo kwa ushirikiano wake kwa Serikali 

ninayoiongoza.  

Ninataka niseme hapa mbele yenu waumini, nilikuwa 

ninalisikia Kanisa la KKKT, lakini kaka yangu Dkt Shoo ndio 

amelitambulisha Kanisa hili kwangu na nikalielewa vizuri 

sana. Ni imani  yangu kuwa milango yake itaendelea kuwa 

wazi na mikono yake itaendelea kutupokea tutakapohitaji 

kuchota kwenye kisima chake cha hekima na busara ambacho 

Mungu amempa yeye.  
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Risala ya Askofu Malasusa 

Baba Askofu Malasusa,  

  Nimeisikiliza hotuba yako kwa umakini, imeelezea 

mambo mengi ya msingi na ya kiuongozi. Kwa ufupi, 

umezungumzia umoja, amani na mshikamano wa kitaifa. 

Lakini pia umezungumzia uchaguzi wa Serikali za Mitaa.  

Kuhusu amani, nami nakubaliana nawe kwa asilimia mia 

moja, kwamba tukiwa wamoja, tutajenga Taifa lenye umoja, 

mshikamano na lenye watu wanaoheshimiana na 

kuthaminiana. Kama ambavyo umoja ni muhimu kwa Kanisa, 

vivyo hivyo, umoja ni muhimu zaidi katika ujenzi wa Taifa. 

Maneno haya nimemsikia akiyasema vizuri sana Mhashamu 

Baba Askofu (Dkt. Christian Samraj) kutoka India. 

Ninamshukuru sana na mimi ninaungana naye. 

Katika kuyatia nguvu maneno haya, katika uongozi huu, 

tumekuja na falsafa ya R nne yaani maridhiano, mageuzi, 

ustahimilivu na kujenga upya. Ninataka kuzihusisha R nne na 

maneno yaliyosemwa kwenye Kitabu cha Marko, Sura ya 3, 

Mstari wa 25, yanayosema, ”Nayo nyumba kama ikigawanyika 

dhidi yake yenyewe, nyumba hiyo haiwezi kusimama”. Huku 
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Waswahili tunasema, ‘nyumba isiyolongwa haimei’. Yaani 

nyumba ikiwa na tofauti ambazo hazizungumzwi, nyumba 

hiyo haiwezi kusimama. Nyumba ikigawanyika ndani yake 

yenyewe hiyo nyumba haiwezi kusimama. Nchi yetu haitakiwi 

kuwa nyumba ya aina hiyo. Ndio maana tumekuja na falsafa 

hii ya R nne, ambayo inatuasa kuwa ili tuweze  kupiga hatua 

kubwa za kimaendeleo ni lazima tuendelee kuwa wamoja kwa 

kuhubiri na kuishi kwa  umoja. Haya yote hayaji bila kuwepo 

na mazungumzo, kama alivyosema Baba Askofu Malasusa. 

Mhashamu Baba Askofu, umezungumzia pia suala la 

uchaguzi wa Serikali za Mitaa. Binafsi ninauchukulia uchaguzi 

huu kwa uzito mkubwa sana, kwani ni uchaguzi unaotoa 

uongozi katika maeneo tunayoishi. Nirejee wito wangu kwa 

wananchi kujitokeza kwa wingi kushiriki kwenye uchaguzi 

huo, na kwa vyama vya siasa, viteue wagombea wazuri ili 

wananchi wawe na uwanja mpana wa kuchagua viongozi 

wanaowafaa. Hakika, dhamira yetu ya kuimarisha demokrasia 

iko wazi na hilo tunaendelea kulisimamia.  

Hata hivyo, kama wasemavyo wataalam wa demokrasia, 

ujenzi wa demokrasia unahitaji zaidi wanademokrasia, 

pengine kuliko hata demokrasia yenyewe. Kujenga demokrasia 
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sio tu kuwepo kwa demokrasia, lakini pia kunahitajika 

wanademokrasia kuijenga hiyo demokrasia yenyewe. Kwa 

bahati mbaya, sio kila aliye kwenye michakato ya kidemokrasia 

ni mwanademokrasia. Wengine ni wanaharakati. Hapa ndipo 

tunapopata shida: kutofautisha uanademokrasia na 

uanaharakati. Hata hivyo, tutaendelea kulinda na kudumisha 

misingi ya demokrasia hapa nchini kwetu, na kuhakikisha 

kuwa tunaweka mazingira yatayowezesha demokrasia 

kushamiri zaidi huku tukiendelea kulinda amani na umoja wa 

kitaifa.  

Ni kweli kwamba, amani ni kichocheo kikubwa cha 

maendeleo na ustawi wetu. Serikali itaendelea kutunza amani 

ya nchi yetu, ili wananchi waendelee na shughuli zao 

mbalimbali za ujenzi wa Taifa ikiwemo kutekeleza haki yao ya 

kuabudu. Utakumbuka mwezi Agosti 2023 kwenye 

maadhimisho ya miaka 60 ya Kanisa hili, nilirudia mara tatu 

tena kwa msisitizo mkubwa, kwamba, hakuna mwenye misuli 

wala ubavu wa kuharibu amani na usalama uliojengeka kwa 

miaka mingi kwenye Taifa hili. Serikali itasimamia kwa 

nguvu zote uwepo wa amani na usalama, tukiongozwa na 

hekima na busara pia. Niwahakikishie Watanzania wote 
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kwamba, Tanzania ni salama na ni wajibu wetu Serikali 

kuendelea kudumisha amani na usalama huo.  

Ujumbe maalum kwa Taasisi za dini 

Ndugu zangu wana KKKT,  

Niruhusuni nizungumzie sasa suala moja lenye umuhimu 

wa kipekee kwangu binafsi kama mwanajamii na kiongozi wa 

Serikali. Suala linalohitaji ushirikiano mkubwa kati ya Serikali 

na Taasisi zote za dini nchini. Hili si jambo jingine bali ni 

umuhimu wa kudumisha taasisi ya familia nchini (protection 

of the family unit).  

Katika hili, ningependa kujielekeza katika masuala 

mahususi matatu: kwanza kuhusu changamoto katika kulinda 

familia; pili kuhusu madhara yake kwa ustawi wa jamii; na 

tatu na mwisho ni kuhusu nafasi za taasisi za dini katika 

kulinda familia. 

Ndugu zangu,  

Taasisi ya familia kote ulimwenguni na hapa nchini, 

inaendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali. Ripoti ya 

Utafiti wa Ufuatiliaji wa Kaya ya 2020/2022 ya Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu inaonesha kwamba, zaidi ya nusu ya watanzania 
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walio katika umri wa kuoa au kuolewa, hawajaingia kwenye 

ndoa. Kwa wakazi wa mijini ni wastani wa 61.5% wakati vijijini 

ni 55.5%.  

Aidha, kwa wale wanaofanikiwa kuingia kwenye ndoa, 

kuna changamoto mbalimbali zinazosababisha migogoro ya 

ndoa. Kwa mfano, mwaka 2022/23 tulikuwa na mashauri ya 

migogoro ya ndoa 39,571. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2023/24 pekee, tayari tumepokea mashauri 28,773. Kwa upande 

mmoja, ongezeko hili limetokana na kuboreshwa kwa mfumo 

wa kuripoti na uamuzi wa kuajiri Maafisa Ustawi wa Jamii 

zaidi.  

Jambo hili inabidi tulitafakari kwa kina kama wanajamii, 

kwani asilimia kubwa ya migogoro hii ya ndoa inahusisha 

ndoa za vijana, au ndoa changa. Tunatoa fedha nyingi, harusi 

kubwa, michango mingi, lakini baada ya mwaka au miaka 

miwili, watoto kila mtu anarudi kwake. Sasa wazazi tuna 

wajibu wa kuhakikisha taasisi hii ya familia inapewa umuhimu 

wake. 

Kwa upande mwingine, familia zetu pia zinakabiliwa na 

changamoto ya matukio ya ukatili. Kwa mujibu wa takwimu za 
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Jeshi la Polisi, mwaka 2022 kulikuwa na matukio ya ukatili  

30,566 yakilinganishwa na matukio 29,373 yaliyoripotiwa 

mwaka 2021, hili ni  ongezeko la 4.1%. Takwimu hizi 

zinaonesha waathirika wakubwa wa matukio ya ukatili ni 

wanawake na watoto. Hali hii ni lazima ibadilike kama kweli 

tunapata mafunzo ya kiimani.  

Hapa kuna swali kubwa, na kuna kazi kubwa ya 

kufanywa baina ya Serikali na viongozi wa dini. Inatakiwa kazi 

ya wokovu wa roho za watu. Haya yanafanyika kwa sababu 

roho za watu zimeharibika. Tunaishi kama kwenye ile hadithi 

ya the Animal Farm, kila mmoja anamuwinda mwenzake. 

Tukiangalia wingi wa Taasisi za dini na matokeo haya,  

haviendani. Lazima tujitafakari kama wanajamii, nafasi yetu 

kama Taasisi za Dini, nafasi ya Serikali na wajibu wa jamii 

yenyewe. Tunafanyaje kulinda dhidi ya haya yanayotokea. 

  Wataalam wanasema, family is the basic unit of a society, 

yaani familia ni taasisi ya msingi kwa jamii yoyote. Bila familia 

hakuna jamii, na bila jamii hakuna Taifa. Kama familia 

zinaharibika inamaanisha jamii yetu itakuwa ya ovyo na kama 

jamii ni ya ovyo, Taifa litakuaje?. Lazima tujitathmini, tuangalie 

tumejikwaa wapi, na turekebishe ili tujenge Taifa bora.  
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Athari za kuvunjika kwa familia ni kubwa sana na 

zinajidhihirisha kwenye jamii yetu. Vitendo vya ukatili na 

athari katika malezi ya watoto ni sehemu tu ya matokeo ya 

kuitikisa taasisi ya familia. Tunashuhudia ongezeko la watoto 

wanaokosa misingi ya malezi ya familia na kuongeza hatari ya 

kulelewa na watu wasio na nia njema kama anayoweza kuwa 

nayo mzazi kwa mwanaye.  

Mzazi unapomlea mwanao, unamlea kwa mapenzi yote, 

ili awe mtoto mwema, akufae na alifae Taifa. Baba ukitoa talaka 

kwa mama na kwa watoto pia, watoto wanaenda kulelewa na 

mama asiye na uwezo na kipato, watoto wanakuwa wenyewe 

na wanalelewa na watu huko njiani. Matokeo yake tunazalisha 

watoto wenye majina kadhaa. Watoto wetu tunawaita ”panya 

road” mara ”mbwa mwitu” watoto wetu wenyewe wana 

majina ya ajabu.  

Watoto wengine wanaobahatika kupita shule vizuri na 

wakakua wakawa vizuri, lakini wamekosa msingi mzuri wa 

malezi ya familia na ya kidini, utendaji (performance) wao pia 

unakuwa wa ajabu. Kwa hiyo kama kweli tunataka kujenga 

Taifa zuri la Tanzania kama Mungu alivyoliumba vizuri, 

Mwenyezi Mungu ameliumba Taifa zuri (mito, mabonde, ardhi 
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nzuri, bahari, watu wazuri, nyoyo rahimu) ninaomba sana 

viongozi wa dini tushirikiane na Serikali tuone tumekosea 

wapi na tujenge vizuri Taifa letu.  

Kwa kutambua changamoto hii na athari zake kwa jamii, 

mwaka 2022, tuliamua kuunda Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa lengo la 

kushughulikia changamoto na kutoa huduma kwa makundi 

maalumu yakiwemo watoto, wanawake na wazee. Nitumie 

fursa hii kuwapongeza na kuwashukuru Maafisa Ustawi wa 

Jamii kote nchini, kwa kazi kubwa wanayoifanya. Natambua, 

bado hawatoshi, lakini tutaendelea kuimarisha kadri hali 

inavyoruhusu na tutashirikiana na wadau wengine katika 

kuhakikisha huduma hizi zinapatikana.  

Tutaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kukabiliana 

na athari hasi zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi 

yasiyofaa ya mitandao ya kijamii. Ninadhani huyu ni adui 

mkubwa wazazi wenzangu. Kwa hiyo, wazazi tuwe makini 

katika kuwachunga watoto wetu na simu na mitandao ya jamii.  

Pamoja na jitihada hizo za Serikali, bado suala hili 

linahitaji ushirikiano zaidi. Ndio maana nilidhani, ujumbe 



Page 16 of 20 

 

wangu wa siku ya leo ujikite katika suala la familia na malezi. 

Ninaamini Taasisi za dini zina nafasi kubwa ya kusaidia kwa 

kutoa mafundisho ya ndoa na familia.  

Nilikuwa ninazungumza na Makatibu hapa wakati kwaya 

zikitumbuiza, kila kwaya zikija wanawake ni wengi kuliko 

wanaume. Wakaniambia hata kwenye mafundisho wanawake 

ni wengi kuliko wanaume. Waliniambia pia kuna kwaya ya 

wenza wa wachungaji, wanawake. Nikauliza endapo kuna 

kwaya ya wenza wa wachungaji wanawake, wakanijibu, 

hapana. Sasa, oneni jinsi wanaume mnavyoliacha Kanisa. 

Wanawake ndio tumebeba Kanisa, ndio tumebeba dini. Watoto 

wanakuja kupata kipaimara, kisha komunio, wote wa kike na 

wa kiume, je, wanaume wanaishia wapi?  

Ujumbe wangu hapa ni kwamba, tukamate watoto wetu 

waje kanisani. Wapate mafunzo ya dini, watoto wa kike na 

watoto wa kiume. Kwa dini nyingine hivyohivyo, tuhakikishe 

watoto wetu wa kiume na wa kike wote wanapata mafunzo ya 

dini ipasavyo. Kwa sababu ni kupitia dini tu ndio tunapata 

miongozo ya maisha. Tungekuwa wote tumepata miongozo ya 

maisha, mengi ya yanayotokea sasa yasingetokea.  
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Ninataka nihusishe nilichosema na Kitabu cha Wakolosai, 

Sura ya 3 mstari wa 18 hadi 20, kuhusu wajibu wetu kwa 

familia na malezi yanayofaa. Naomba ninukuu ‘Ninyi wake, 

watiini waume zenu kama inavyopasa katika Bwana; Ninyi 

waume, wapendeni wake zenu wala msiwe wakali juu yao; 

Ninyi watoto, watiini wazazi wenu katika mambo yote, kwa 

maana hii humpendeza Bwana; Ninyi akina baba 

msiwachokoze watoto wenu wasije wakakata tamaa’.  

Kama maandiko yanatuelekeza hivi, si wote tunavyo hivi 

vitabu, twendeni tukasome tena hiki kipande. Halafu kila mtu 

ajitathmini mwenyewe, je yaliyoandikwa hapa yapo ndani ya 

nyumba yake?. Ni muhimu sana kuimarisha taasisi ya familia, 

kwani familia ikiwa imara na yenye masikilizano, itatoa malezi 

mema kwa mtoto na itaandaa muumini mwema, wanajamii 

wema, na raia wema. Raia mwema aliyetokana na malezi 

mema, atakuwa ni kiongozi mzuri na anayo nafasi kubwa zaidi 

ya kulea raia wengine wengi wa aina yake. Hapo ndio Taifa 

litakuwa limesimama vyema.  

Hivyo, Taasisi za dini zina mchango mkubwa katika 

kufinyanga Taifa lenye watu wema na wanaowajibika. 

Tunayopambana nayo leo mengine yanatokana na kutopata 
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maadili ya dini. Walijilea wenyewe na kwa hiyo wanajiendea 

tu. Lakini sasa turudi, tujirekebishe, makosa yale tuliyoyafanya 

sasa tusiyafanye tena. 

Mvua kubwa katika baadhi ya Mikoa 

Ndugu zangu,  

Baada ya kusema hayo, ninataka kugusia kidogo masuala 

ya hali hewa tunayoipitia sasa. Mtakumbuka Mamlaka ya Hali 

ya Hewa nchini (TMA) ilitoa tahadhari kuhusu mvua kubwa 

katika baadhi ya maeneo yetu Tanzania. Tumepata taarifa na 

tumejionea athari zinazoendelea kuripotiwa au kutolewa 

taarifa kutokana na mvua hizo katika maeneo mbalimbali ya 

nchi yetu, ikiwemo vifo na kuharibika kwa miundombinu na 

kukatika kwa mawasiliano.  

Nitumie fursa hii, kwanza kutoa pole kwa wananchi 

wenzetu waliothirika na mvua hizi na niwaombe sote 

tuwakumbuke kwa sala, maombi na majitoleo ili tuwasaidie na 

wao waweze kuishi vyema.  

Kwa upande wetu Serikali, tayari tumewaelekeza  

Mawaziri wa kisekta kama Ujenzi, Afya, Maji na Umeme, 

kwamba wakae kwa tahadhari na wachukue hatua za haraka 
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pale matatizo yanapotokea. Nimeelekeza Mamlaka zote kuwa 

kwenye hali ya tahadhari na utayari, na Jeshi la Uokoji lijipange 

kutoa msaada wa haraka.  

Ndugu zangu, pamoja na Serikali kuwa tayari, kwa miaka 

mingi tumekuwa tukizuia wananchi kujenga kwenye maeneo 

hatarishi. Pamoja na wito huo, bado baadhi wamejenga 

pembezoni mwa mito na kwenye maeneo hatarishi. Tumekuwa 

tukizungumzia masuala ya mabadiliko ya tabianchi. Kwa hiyo 

tunawataka wananchi wawe na hadhari. Wale wanaojua wapo 

kwenye maeneo ya hatari waondoke, wasogee juu.  

Hatuwezi kudhibiti kiwango cha mvua kinachonyesha. 

Kwa vijijini tumeanza kuchimba mabwawa ya kuhifadhi maji, 

tumeweza kutengeneza catchment areas (maeneo ambayo 

yatadaka maji) na kuyapeleka kwenye mabwawa mbalimbali 

kwa mifugo, kilimo na umeme. Katika maeneo ya miji, hayo 

hayawezi kufanyika. Niombe sana wananchi, tuchukue 

tahadhari, na kuliepusha Taifa na misiba mikubwa au hatari 

kubwa zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi. Leo nimepata 

nafasi ya kuzungumza na wananchi, nilidhani ni vizuri 

nilizungumze hili. Niwaombe sana wananchi wasikilize yale 

tunayoyasema na wachukue hatua.  
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Hitimisho 

 Ndugu zangu, 

Nikihitimisha hotuba yangu, naomba nimpongeze tena 

Mkuu wetu mpya wa KKKT na kumtakia kila la heri.  

Ninamuahidi yeye na viongozi wote wa dini nchini 

kwamba, Serikali yangu itaendelea kulinda uhuru wa kuabudu 

nchini kama ulivyoainishwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  

 Niwashukuru tena kwa mwaliko ambao umenipa fursa 

leo ya kuzungumza na Taifa. 

Ninashukuru zaidi kwa mapokezi mazuri, na kwa zawadi 

mliyonipatia. Nawatakieni nyote neema na Baraka za 

Mwenyezi Mungu.  

Kwa kaka yangu Malasusa, ninakutakia Utumishi 

mwema! Kwa kaka yangu Fredrick Shoo ninakutakia utumishi 

mwema kwenye Dayosisi yako. Mwenyezi Mungu awabariki 

wote. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


